Nau'in gwajin COVID: matakai, daidaito, sakamako, da farashi

COVID-19 cuta ce da sabon coronavirus SARS-CoV-2 ya haifar.Kodayake COVID-19 yana da sauƙi zuwa matsakaici a mafi yawan lokuta, yana iya haifar da rashin lafiya mai tsanani.
Akwai gwaje-gwaje daban-daban don gano COVID-19.Gwaje-gwajen ƙwayoyin cuta, kamar gwajin ƙwayoyin cuta da gwajin antigen, na iya gano cututtukan da ke yanzu.A lokaci guda, gwajin rigakafin mutum na iya tantance ko an kamu da sabon coronavirus a baya.
A ƙasa, za mu rushe kowane nau'in gwajin COVID-19 daki-daki.Za mu yi nazarin yadda ake yin su, lokacin da za a iya sa ran sakamako, da daidaiton su.Ci gaba da karantawa don ƙarin koyo.
Ana amfani da gwajin ƙwayoyin cuta don COVID-19 don taimakawa gano kamuwa da cutar coronavirus na yanzu.Hakanan kuna iya ganin irin wannan gwajin da ake kira:
Gwajin kwayoyin halitta yana amfani da takamaiman bincike don gano kasancewar kwayoyin halitta daga sabon coronavirus.Don inganta daidaito, yawancin gwaje-gwajen ƙwayoyin cuta na iya gano ƙwayoyin ƙwayoyin cuta da yawa, ba ɗaya kaɗai ba.
Yawancin gwaje-gwajen kwayoyin suna amfani da hanci ko makogwaro don tattara samfurori.Bugu da ƙari, ana iya yin wasu nau'ikan gwaje-gwajen ƙwayoyin cuta akan samfuran yau da kullun da aka tattara ta hanyar neman ku tofa a cikin bututu.
Lokacin juyawa don gwajin kwayoyin halitta na iya bambanta.Misali, yin amfani da wasu gwaje-gwajen nan take na iya samun sakamako cikin mintuna 15 zuwa 45.Lokacin da ake buƙatar aika samfurori zuwa dakin gwaje-gwaje, yana iya ɗaukar kwanaki 1 zuwa 3 don karɓar sakamakon.
Ana ɗaukar gwajin kwayoyin halitta a matsayin "ma'aunin zinariya" don bincikar COVID-19.Misali, bita na 2021 Cochrane ya gano cewa gwaje-gwajen kwayoyin sun gano daidai kashi 95.1% na lamuran COVID-19.
Don haka, kyakkyawan sakamako na gwajin kwayoyin halitta yawanci ya isa don tantance COVID-19, musamman idan kuna da alamun COVID-19.Bayan ka karɓi sakamakon, yawanci babu buƙatar maimaita gwajin.
Kuna iya samun sakamako mara kyau na ƙarya a gwaje-gwajen kwayoyin halitta.Baya ga kurakurai a cikin tarin samfurin, sufuri, ko sarrafawa, lokaci yana da mahimmanci.
Saboda waɗannan abubuwan, yana da mahimmanci a nemi gwaji nan da nan bayan kun fara haɓaka alamun COVID-19.
Dokar Amsa Coronavirus ta Farko ta Iyali (FFCRA) a halin yanzu tana tabbatar da gwaji kyauta don COVID-19, ko da kuwa matsayin inshora.Wannan ya haɗa da gwajin kwayoyin halitta.An kiyasta ainihin farashin gwajin ƙwayoyin cuta tsakanin $75 da $100.
Kama da gwajin kwayoyin halitta, ana iya amfani da gwajin antigen don tantance ko kuna da COVID-19 a halin yanzu.Hakanan kuna iya ganin irin wannan gwajin da ake kira gwajin COVID-19 mai sauri.
Ka'idar aiki na gwajin antigen shine neman takamaiman alamun cutar hoto da ake kira antigens.Idan an gano wani sabon coronavirus antigen, ƙwayoyin rigakafin da ake amfani da su a cikin gwajin antigen za su ɗaure su kuma su haifar da sakamako mai kyau.
Yi amfani da swabs na hanci don tattara samfurori don gwajin antigen.Kuna iya karɓar gwajin antigen a wurare da yawa, kamar:
Lokacin juyawa don gwajin antigen yawanci yana sauri fiye da gwajin kwayoyin halitta.Yana iya ɗaukar kusan mintuna 15 zuwa 30 don samun sakamako.
Gwajin Antigen bai kai daidai ba kamar gwajin kwayoyin halitta.Binciken Cochrane na 2021 da aka tattauna a sama ya gano cewa gwajin antigen daidai ya gano COVID-19 a cikin 72% da 58% na mutanen da ke da kuma ba tare da alamun COVID-19 ba, bi da bi.
Kodayake ingantattun sakamako yawanci daidai ne, sakamakon mummunan sakamako na iya faruwa har yanzu saboda dalilai masu kama da gwajin kwayoyin halitta, kamar gwajin antigen da ba a kai ba bayan kamuwa da sabon coronavirus.
Saboda ƙarancin daidaiton gwajin antigen, ana iya buƙatar gwajin ƙwayoyin cuta don tabbatar da mummunan sakamako, musamman idan a halin yanzu kuna da alamun COVID-19.
Kamar gwajin kwayoyin halitta, gwajin antigen a halin yanzu kyauta ne ba tare da la'akari da matsayin inshora a ƙarƙashin FFCRA ba.An kiyasta ainihin farashin gwajin antigen tsakanin dalar Amurka 5 zuwa dalar Amurka 50.
Gwajin rigakafin mutum na iya taimakawa sanin ko an kamu da COVID-19 a da.Hakanan zaka iya ganin irin wannan nau'in gwajin da ake kira serological test ko serological test.
Gwajin rigakafin jiki yana neman maganin rigakafi daga sabon coronavirus a cikin jinin ku.Kwayoyin rigakafi sune sunadaran da tsarin garkuwar jikinka ke amsawa ga kamuwa da cuta ko alurar riga kafi.
Yana ɗaukar makonni 1 zuwa 3 kafin jikinka ya fara samar da ƙwayoyin rigakafi.Don haka, ba kamar gwaje-gwajen ƙwayoyin cuta guda biyu da aka tattauna a sama ba, gwajin rigakafin ƙwayoyin cuta ba zai iya taimakawa wajen gano ko suna kamuwa da sabon coronavirus a halin yanzu ba.
Lokacin juyawa don gwajin rigakafin ya bambanta.Wasu kayan aikin gefen gado na iya ba da sakamako na ranar.Idan ka aika samfurin zuwa dakin gwaje-gwaje don bincike, zaka iya samun sakamakon a cikin kimanin kwanaki 1 zuwa 3.
Wani bita na Cochrane a cikin 2021 yana duban daidaiton gwajin rigakafin COVID-19.Gabaɗaya magana, daidaiton gwajin yana ƙaruwa akan lokaci.Misali, gwajin shine:
Har yanzu muna fahimtar tsawon lokacin da ƙwayoyin rigakafi daga kamuwa da cuta ta SARS-CoV-2 na iya dorewa.Wasu bincike sun gano cewa ƙwayoyin rigakafi na iya ɗaukar akalla watanni 5 zuwa 7 a cikin mutanen da suka murmure daga COVID-19.
Kamar gwajin kwayoyin halitta da antigen, FFCRA kuma tana rufe gwajin antibody.An kiyasta ainihin farashin gwajin rigakafin tsakanin dalar Amurka 30 zuwa dalar Amurka 50.
Akwai zaɓuɓɓukan gwajin gida iri-iri na COVID-19 a yanzu, gami da kwayoyin halitta, antigen, da gwajin rigakafin mutum.Akwai nau'ikan gwaje-gwajen COVID-19 na gida iri biyu:
Nau'in samfurin da aka tattara ya dogara da nau'in gwajin da mai ƙira.Gwajin ƙwayoyin cuta na gida na iya buƙatar swab na hanci ko samfurin yau.Gwajin rigakafin gida yana buƙatar samar da samfurin jini da aka zana daga yatsa.
Ana iya yin gwajin gida na COVID-19 a cikin kantin magani, shagunan sayar da kayayyaki, ko kan layi, tare da ko ba tare da takardar sayan magani ba.Ko da yake wasu tsare-tsaren inshora na iya biyan waɗannan farashin, ƙila za ku iya ɗaukar wasu farashi, don haka tabbatar da tuntuɓar mai ba ku inshora.
Dangane da Cibiyoyin Kula da Cututtuka da Cututtuka (CDC), gwaji don COVID-19 na yanzu ana ba da shawarar ƙarƙashin yanayi masu zuwa:
Gwajin ƙwayar cuta yana da mahimmanci don tantance idan a halin yanzu kuna da sabon coronavirus kuma kuna buƙatar ware a gida.Wannan yana da mahimmanci don taimakawa hana yaduwar SARS-CoV-2 a cikin al'umma.
Kuna iya son yin gwajin rigakafin mutum don ganin ko kun kamu da sabon coronavirus a baya.Kwararrun kiwon lafiya na iya ba ku shawarar ko za ku ba da shawarar gwajin maganin rigakafi.
Kodayake gwajin rigakafin na iya gaya muku idan an kamu da cutar ta SARS-CoV-2 a baya, ba za su iya tantance matakin rigakafin ku ba.Wannan saboda har yanzu ba a bayyana tsawon lokacin da rigakafi na halitta ga sabon coronavirus zai kasance ba.
Don wannan dalili, yana da mahimmanci kar a dogara da gwajin rigakafin mutum don auna ko an kare ku daga sabon coronavirus.Ko da menene sakamakon, har yanzu yana da mahimmanci a ci gaba da ɗaukar matakan yau da kullun don hana COVID-19.
Gwajin rigakafin ƙwayoyin cuta kuma kayan aikin annoba ne mai amfani.Jami'an kiwon lafiyar jama'a na iya amfani da su don tantance girman bayyanar al'umma ga sabon coronavirus.
Ana amfani da gwajin ƙwayar cuta don ganin ko kuna da COVID-19 a halin yanzu.Nau'o'in gwajin ƙwayoyin cuta guda biyu daban-daban sune gwajin ƙwayoyin cuta da gwajin antigen.Daga cikin biyun, gano kwayoyin halitta ya fi daidai.
Gwajin rigakafin mutum na iya tantance ko an kamu da sabon coronavirus a da.Amma ba za su iya gano cutar COVID-19 na yanzu ba.
Dangane da Dokar Amsar Coronavirus ta Farko ta Iyali, duk gwajin COVID-19 a halin yanzu kyauta ne.Idan kuna da wasu tambayoyi ko damuwa game da gwajin COVID-19 ko sakamakon gwajin ku, da fatan za ku ji daɗin tuntuɓar ƙwararrun kiwon lafiyar ku.
Tare da gwaji mai sauri, haɗarin samun sakamako mai kyau na ƙarya ga COVID-19 yana da girma sosai.Duk da haka, gwajin sauri har yanzu gwajin farko ne mai amfani.
Shirye-shirye, ingantaccen rigakafin zai fitar da mu daga cutar, amma zai ɗauki watanni da yawa kafin a kai ga wannan matakin.sai…
Wannan labarin ya ba da cikakken bayani game da lokacin da ake buƙata don samun sakamakon gwajin COVID-19 da abin da za a yi yayin jiran sakamakon ya zo.
Kuna iya yin gwaje-gwaje daban-daban na COVID-19 a gida.Wannan shine yadda suke aiki, daidaitonsu da kuma inda zaku iya…
Waɗannan sabbin gwaje-gwajen na iya taimakawa rage dogon lokacin jira da mutane ke fuskanta lokacin da aka gwada su don COVID-19.Wannan dogon lokacin jira yana hana mutane…
Fim ɗin ciki shine X-ray na ciki.Ana iya amfani da irin wannan nau'in X-ray don gano cututtuka da yawa.Koyi ƙarin anan.
Sashin jikin da ake dubawa da adadin hotunan da ake buƙata suna taka rawa wajen tantance tsawon lokacin da MRI ke ɗauka.Wannan shine abin da kuke tsammani.
Ko da yake zubar da jini yana kama da magani na dā, har yanzu ana amfani da shi a wasu yanayi a yau—ko da yake yana da wuya kuma ya fi dacewa a likitance.
A lokacin iontophoresis, lokacin da sashin jikinka da abin ya shafa ke nutsewa cikin ruwa, na'urar likita tana ba da wutar lantarki mai laushi.Iontophoresis shine mafi…
Kumburi yana daya daga cikin manyan abubuwan da ke haifar da cututtuka da yawa.Anan akwai kari guda 10 waɗanda zasu iya rage kumburi, waɗanda kimiyya ke goyan bayansu.


Lokacin aikawa: Yuli-20-2021