muhawara game da rawar da aka yi na gwajin Covid-19 cikin sauri a cikin saurin buɗe jama'a ya haɓaka.

A ranar Laraba, muhawara kan rawar saurin gwajin Covid-19 a cikin saurin buɗe jama'a ya haɓaka.
Daruruwan ma'aikata daga masana'antar sufurin jiragen sama ne suka isar da sakwannin su ga ofishin babban jami'in kula da lafiya, inda suka yi kira da a gaggauta gwajin antigen na fasinjoji.
Sauran sassan da wasu masana kiwon lafiyar jama'a sun yi ta ba da shawarar yin amfani da gwajin antigen.
Amma menene bambanci tsakanin gwajin antigen da gwajin PCR, wanda zai iya zama sananne a gare mu a Ireland ya zuwa yanzu?
Don saurin gwajin antigen, mai gwadawa zai yi amfani da swab don ɗaukar samfur daga hancin mutum.Wannan yana iya zama mara dadi, amma bai kamata ya zama mai zafi ba.Ana iya gwada samfuran da sauri akan wurin.
Gwajin PCR yana amfani da swab don tattara samfurori daga bayan makogwaro da hanci.Kamar gwajin antigen, wannan tsari na iya zama ɗan rashin jin daɗi.Sannan ana buƙatar aika samfuran zuwa dakin gwaje-gwaje don gwaji.
Ana samun sakamakon gwajin Antigen gabaɗaya a cikin ƙasa da awa ɗaya, kuma ana iya samun sakamakon a cikin sauri kamar mintuna 15.
Koyaya, yana ɗaukar lokaci mai tsawo don samun sakamakon gwajin PCR.Za a iya samun sakamako a cikin 'yan sa'o'i da farko, amma ana iya ɗaukar kwanaki ko ma tsawon mako guda.
Gwajin PCR na iya gano kamuwa da cutar COVID-19 kafin mutum ya kamu da cutar.Gano PCR na iya gano ƙananan matakan ƙwayoyin cuta.
A gefe guda kuma, gwajin maganin antigen na gaggawa ya nuna cewa majiyyaci yana kan kololuwar kamuwa da cuta, lokacin da adadin furotin na jiki ya fi girma.Gwajin zai gano kwayar cutar a yawancin mutanen da ke da alamun cutar, amma a wasu lokuta, ƙila ba za ta kamu da ita ba kwata-kwata.
Bugu da ƙari, yuwuwar sakamako mara kyau na ƙarya a gwajin PCR yana da ƙasa, yayin da rashin lahani na gwajin antigen shine babban ƙimar ƙarancin ƙarya.
Farashin gwajin antigen ta hanyar mai ba da lafiya na Irish zai iya zama tsakanin Yuro 40 zuwa 80.Kodayake kewayon kayan gwajin antigen na gida mai rahusa yana ƙaruwa sosai, wasu daga cikinsu suna da ƙasa da Yuro 5 a kowane gwaji.
Kamar yadda tsarin da ke ciki ya fi rikitarwa, gwajin PCR ya fi tsada, kuma mafi arha gwajin farashin kusan Yuro 90.Koyaya, farashin su yawanci tsakanin Yuro 120 zuwa 150 ne.
Masana kiwon lafiyar jama'a waɗanda ke ba da shawarar yin amfani da gwajin antigen da sauri gabaɗaya sun jaddada cewa bai kamata a ɗauke shi azaman madadin gwajin PCR ba, amma ana iya amfani da shi a cikin rayuwar jama'a don haɓaka ƙimar gano Covid-19.
Misali, filayen jirgin saman kasa da kasa, wuraren fage, wuraren shakatawa na jigo, da sauran wuraren cunkoson jama'a suna ba da saurin gwajin antigen don tantance yiwuwar kamuwa da cutar.
Gwaje-gwaje masu sauri ba za su kama duk shari'o'in Covid-19 ba, amma suna iya aƙalla kama wasu lokuta waɗanda ba za a yi watsi da su ba.
Amfaninsu yana karuwa a wasu ƙasashe.Misali, a wasu sassan Jamus, duk wanda ke son cin abinci a gidan abinci ko motsa jiki a wurin motsa jiki yana buƙatar samar da sakamakon gwajin da ba zai wuce sa'o'i 48 ba.
A Ireland, ya zuwa yanzu, an fi amfani da gwajin antigen don mutane masu balaguro da wasu masana'antu, kamar masana'antar nama waɗanda suka gano adadi mai yawa na Covid-19.
© RTÉ 2021. RTÉ.ie shine gidan yanar gizon kafofin watsa labarai na sabis na jama'a na Irish Raidió Teilifís Éireann.RTÉ ba ta da alhakin abubuwan da ke cikin shafukan Intanet na waje.


Lokacin aikawa: Juni-17-2021